Từ cán bộ không chuyên trách cấp xã sang cán bộ cấp xã thì BHXH có phải đổi?

Ngày hỏi:31/07/2019

Tôi làm cán bộ không chuyên trách của xã từ tháng 1/2016 và có đóng bảo hiểm xã hội, tháng 6 năm 2019 tôi chuyển sang Bí thư đoàn xã vậy cho tôi hỏi bảo hiểm của tôi trước đóng theo cán bộ chuyên trách có phải chuyển không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Quyết định 595/2017/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về mức đóng bao hiểm như sau:

      - Đối với cán bộ cấp xã: Mức đóng hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

      - Đối với cán bộ làm việc không chuyên trách ở cấp xã: Mức đóng hằng tháng đóng bằng 8% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất.

      Như vậy, bạn phải chuyển từ mức đóng BHXH cho cán bộ không chuyên trách sang mức đóng BHXH dành cho cán bộ.

      Về quyền lợi, thời gian bạn tham gia BHXH ở vị trí người hoạt động không chuyên trách sẽ không được tính để hưởng chế độ thai sản.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn