Ung thư giai đoạn mấy mới được nhận BHXH một lần?

Ngày hỏi:16/11/2020
Theo Thông tư 56/2017/TT-BYT thì tất cả các loại ung thư ở các giai đoạn khác nhau hay chỉ ung thư giai đoạn cuối, ảnh hưởng đến tính mạng mới được nhận BHXH 1 lần?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần gồm:

      1. Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

      2. Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

      Như vậy, theo quy định trên thì người bị ung thư bất kể giai đoạn nào cũng sẽ được nhận BHXH một lần.

      Về thủ tục bạn tham khảo: Thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn