Về chế độ nghỉ DSPHSK sau TNLĐ

Kinh gưi BHXH Đà Nẵng cho em xin thắc mắc như sau: Vừa rồi đơn vị em có trường hợp công nhân bị tai nạn lao động đã điều trị xong, nay sức khỏe còn yếu xin được nghỉ dưỡng sức PHSK sau ốm đau. Vậy cho em hỏi trường hợp này được nghỉ 5 ngày trong khoảng thời gian xét hưởng là bao lâu?(30 ngày hay 60 ngày)và trong khoảng thời gian này có bắt buộc người này tham gia BHXH không? có văn bản nào hưởng dẫn thực hiện về vấn đề này không? Kính mong quý cơ quan phản hồi sớm để em có căn cứ đề nghị cho người lao động. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • 1. Tài khoản 2 Điều 24 Nghị định số 152/2006/NĐ ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định:

      a. Tối đa 10 ngày đối với người lao động suy giảm khả năng lao động từ 51% trở lên do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

      b. Tối đa 7 ngày đối với người lao động suy giảm lao động từ 31% đến 50% do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

      c. Tối đa 5 ngày đối với người lao động suy giảm lao động từ 15% đến 30% do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

      2. Tại khoản 9 điểm 4 Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008 quy định:

      Trong khoảng thời gian 60 ngày, tính từ ngày có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa mà sức khoẻ còn yếu thì người lao động được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ.

      3. Tại khoản 3 mục I phần B Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/01/2007 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội quy đinh:

      Thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH trong tháng đó.

      4. Tại khoản 2.1 Điều 54 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định:

      Số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày trở lên trong tháng thì không tính đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó.

      Bạn căn cứ quy định để thực hiện đối với người lao động.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn