Về chế độ thai sản và dưỡng sức

Về Chế độ thai sản và nghỉ việc Tôi có trường hợp như sau: Ngày 12/10/2013 tôi viết đơn xin nghỉ thai sản (từ 12/10/2013 đến 12/4/2014), theo giấy chứng sinh là ngày 31/10, hợp đồng hết hạn là 23/12/2013 (nhưng công ty cam kết sẽ ký tiếp sau khi tôi hoàn thành một số công việc còn nợ), tháng 4, tôi xin nghỉ việc, vậy tôi muốn hỏi: 1. công ty ra quyết định nghỉ việc cho tôi ngày 6/4/2014 có được không ? Vậy khi nào là đúng luật? 2. Thời gian nghỉ thai sản tính từ ngày viết đơn xin nghỉ thai sản hay theo giấy chứng sinh? 3. Tôi có được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức không? Tôi xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Thư của bạn hỏi 3 nội dung. Nội dung 1 và 2 đề nghị bạn giởi đến Sở Lao động Thương binh và xã hội thành phố Đà Nẵng để được trả lời theo quy định của Luật lao động. Về thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản (cả trước và sau khi sinh con) theo quy định của Luật Lao động năm 2012 là 06 tháng.

      Riêng câu hỏi bạn có được hưởng chế độ dưỡng sức hay không khi bạn hết thời gian nghỉ thai sản ngày 12/4/2013 và công ty đã cho nghỉ việc ngày 06/4/2013, chúng tôi xin trả lời như sau: Điểm 2 Điều 17 Nghị định số 52/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định…Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời quyết định.

      Như vậy việc giải quyết nghỉ dưỡng sức cho những người hết thời gian nghỉ thai sản đi làm lại mà sức khoẻ còn yếu thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời quyết định./.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn