Về đối tượng và thủ tục tham gia BHXH.

Xin cho em hỏi: Công ty em đang làm thành lập năm 2011 nhưng lao động chủ yếu là làm thời vụ nên chưa tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Giờ em muốn làm thủ tục đăng ký tham gia đóng bảo hiểm xã hội cho công ty thì phải làm những hồ sơ, thủ tuc như thế nào? Tuy có nhiều lao động nhưng chỉ có 1 lao động tham gia đóng bảo hiểm có được không? Rất mong nhận được câu trả lời từ phía anh/chị. Em xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Về đối tượng tham gia BHXH bắt buộc được quy định tại Điều 4 và về thủ tục đăng ký tham gia BHXH lần đầu được quy định tại Điều 17 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT (đăng tải tại chuyên mục văn bản Web này) Bạn có thể xem trực tiếp nội dung hướng dẫn và các biểu mẫu liên quan để thực hiện.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn