Về việc giám định lại thương tật

Tháng 7/1972 tôi bị thương khi tham gia chiến đấu ở chiến trường miền Nam, đã được Hội đồng Giám định y khoa kết luận tỷ lệ thương tật 10%. Nay vết thương tái phát, ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe, tôi có được giám định lại thương tật không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Điều 12, Nghị định số 54/2006/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi Người có công với cách mạng thì: Thương binh được kết luận thương tật tạm thời từ 21% trở lên, sau 3 năm được giám định lại để xác định tỷ lệ thương tật vĩnh viễn.
      Như vậy, trường hợp của ông đã được giám định thương tật có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật là 10% nên chưa thuộc diện được xem xét giám định lại theo qui định hiện hành.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn