Việc cấp mới chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/04/2018

Việc cấp mới chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Văn Phương. Đang tìm hiểu quy định về việc sử dụng chữ ký số, chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội. Có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là việc cấp mới chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc cấp mới chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 6 Quyết định 54/QĐ-BHXH năm 2018 về quy chế quản lý và sử dụng chữ ký số, chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành, cụ thể như sau:

    - Điều kiện cấp mới chứng thư số cho cá nhân:

    + Phải là cán bộ, công chức, viên chức thuộc hệ thống ngành BHXH Việt Nam có tham gia giao dịch điện tử;

    + Có văn bản đề nghị và được người đứng đầu tổ chức quản lý trực tiếp xác nhận;

    + Được Người quản lý thuê bao phê duyệt và đề nghị cấp chứng thư số.

    - Điều kiện cấp mới chứng thư số cho người có thẩm quyền của cơ quan, tổ chức theo quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng con dấu:

    + Phải là người có thẩm quyền của cơ quan BHXH theo quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng con dấu có tham gia giao dịch điện tử;

    + Có văn bản đề nghị và được người đứng đầu tổ chức quản lý trực tiếp xác nhận;

    + Được Người quản lý thuê bao phê duyệt và đề nghị cấp chứng thư số.

    - Điều kiện cấp chứng thư số cho tổ chức:

    + Phải là tổ chức có quyết định thành lập hoặc xác nhận của người đứng đầu tổ chức cấp trên trực tiếp;

    + Có văn bản đề nghị của người được giao quản lý chứng thư số của tổ chức và được người đứng đầu tổ chức quản lý trực tiếp xác nhận;

    + Được Người quản lý thuê bao phê duyệt và đề nghị cấp chứng thư số.

    Trên đây là nội dung câu trả lời về việc cấp mới chứng thư số chuyên dùng trong ngành Bảo hiểm xã hội. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có tìm hiểu thêm tại Quyết định 54/QĐ-BHXH năm 2018.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn