Việc giám định bảo hiểm y tế được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/05/2018

Việc giám định bảo hiểm y tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hiếu Nhân. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm y tế. Cho tôi hỏi, việc giám định bảo hiểm y tế được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hiếu Nhân (hieunhan*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12 thì việc giám định bảo hiểm y tế được quy định cụ thể như sau:

      - Nội dung giám định bảo hiểm y tế bao gồm:

      + Kiểm tra thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

      + Kiểm tra, đánh giá việc chỉ định điều trị, sử dụng thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế cho người bệnh;

      + Kiểm tra, xác định chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

      - Việc giám định bảo hiểm y tế phải bảo đảm chính xác, công khai, minh bạch.

      - Tổ chức bảo hiểm y tế thực hiện việc giám định bảo hiểm y tế và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả giám định.

      Việc giám định bảo hiểm y tế được hướng dẫn cụ thể tại Điều 9 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC

      Trên đây là nội dung tư vấn về việc giám định bảo hiểm y tế. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo hiểm y tế 2008.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn