Viêm da cơ địa có được nghỉ để chữa trị dài ngày hay không?

Ngày hỏi:23/03/2021

Các anh chị cho em hỏi bệnh "viêm da cơ địa" có thuộc danh mục bệnh dài ngày hay không? Nhân viên bên em mắc phải bệnh này bác sĩ kêu được nghỉ để chữa bệnh dài ngày có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

      ...

      2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

      a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

      b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

      Đồng thời tại STT 228 Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày Ban hành kèm theo Thông tư 46/2016/TT-BYT thì Viêm da cơ địa là một trong những bệnh được xếp vào bệnh cần chữa trị dài ngày.

      Như vậy, căn cứ quy định trên nếu nhân viên công ty chị mắc bệnh viêm da cơ địa thì sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ đau theo bệnh dài ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn