Viên chức trong thời gian tập sự có đóng BHXH không?

Ngày hỏi:01/12/2018

Chào Ban tư vấn, em có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Em hiện đang là sinh viên năm 3. Em rất muốn trở thành viên chức làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập. Đó là định hướng nghề nghiệp tương lai của. Em được biết thì muốn trở thành viên chức thì sẽ phải trải qua thời gian tập sự. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi viên chức trong thời gian tập sự có đóng BHXH không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Ngọc Thanh - Tiền Giang

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Viên chức trong thời gian tập sự có đóng BHXH không?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 Nghị định 29/2012/NĐ-CP

    Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày công bố kết quả tuyển dụng, người trúng tuyển viên chức phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập theo thông báo quy định tại.

    Theo quy định tại Luật viên chức 2010 về chế độ tập sự:

    1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Viên chức 2010

    Hợp đồng làm việc có những nội dung chủ yếu sau:

    - Tên, địa chỉ của đơn vị sự nghiệp công lập và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập;

    - Họ tên, địa chỉ, ngày, tháng, năm sinh của người được tuyển dụng.

    Trường hợp người được tuyển dụng là người dưới 18 tuổi thì phải có họ tên, địa chỉ, ngày, tháng, năm sinh của người đại diện theo pháp luật của người được tuyển dụng;

    - Công việc hoặc nhiệm vụ, vị trí việc làm và địa điểm làm việc;

    - Quyền và nghĩa vụ của các bên;

    - Loại hợp đồng, thời hạn và điều kiện chấm dứt của hợp đồng làm việc;

    - Tiền lương, tiền thưởng và chế độ đãi ngộ khác (nếu có);

    - Thời gian làm việc, thời gian nghỉ ngơi;

    - Chế độ tập sự (nếu có);

    - Điều kiện làm việc và các vấn đề liên quan đến bảo hộ lao động;

    - Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế;

    - Hiệu lực của hợp đồng làm việc;

    - Các cam kết khác gắn với tính chất, đặc điểm của ngành, lĩnh vực và điều kiện đặc thù của đơn vị sự nghiệp công lập nhưng không trái với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    Theo quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

    Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    - Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    - Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    - Cán bộ, công chức, viên chức;

    ...

    ==> Như vậy theo những quy định đã nêu trên thì chế độ tập sự là chế độ bắt buộc đối với người trúng tuyển viên chức. Khi trúng tuyển viên chức thì đã được công nhận là viên chức và được ký hợp đồng làm việc. Nội dung hợp đồng gồm quy định các chế độ đối với viên chức, chế độ tập sự, và bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Đã là viên chức thì thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật. Do đó viên chức dù đang trong thời gian tập sự thì vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
Viên chức
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn