Vợ bị sẩy thai chồng có được nghỉ hưởng chế độ BHXH để chăm sóc vợ không?

Ngày hỏi:12/03/2019

Vợ em mang thai đến tháng thứ 06 thì bị sẩy thai. Vợ em được nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội. Theo như em biết thì nếu như vợ sinh thì chồng cũng sẽ được nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội để chăm sóc. Em cũng tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi vợ bị sẩy thai chồng có được nghỉ hưởng chế độ BHXH để chăm sóc vợ không? Ban tư vấn hãy giải đáp giúp em vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Hùng Dũng - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      ==> Như bạn trình bày thì vợ bạn mang thai đến tháng thứ 06 thì bị sẩy thai. Vợ bạn đã được nghỉ hưởng chế độ khi sẩy thai. Theo quy định trên đây thì lao động nam chỉ được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con. Còn đối trường hợp vợ bị sẩy thai thì lao động nam không được nghỉ hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên bạn cũng có thể xin công ty nghỉ phép hoặc nghỉ không phép để có thể chăm sóc vợ.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn