Vợ chồng nhận con nuôi chồng được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Tháng 2/2019 tôi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi. Tôi không biết mình có được hưởng chế độ không nên không làm thủ tục. Nhưng tôi có nộp giấy tờ về công ty chồng, vậy chồng tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tiền tã bỉm không? Chồng tôi tham gia bảo hiểm liên tục gần 10 năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các đối tượng được hưởng chế độ thai sản như sau:

      - Lao động nữ mang thai;

      - Lao động nữ sinh con;

      - Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      - Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      - Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      - Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      Như vậy, chồng bạn đang đóng BHXH khi vợ chồng bạn nhận nuôi con, chồng bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật khi người được vợ chồng bạn nhận nuôi dưới 6 tuổi.

      Bạn tham khảo bài viết "Thủ tục hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con năm 2019" để biết thủ tục hưởng chế độ thai sản.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn