Vợ sinh con, chồng được hưởng chế độ gì?

Ngày hỏi:15/02/2016

Bạn đọc có mail: quanganhmai@yahoo.com và số điện thoại 016839382xx gửi mail hỏi: Bạn đang tham gia BHXH, khi vợ bạn sinh con bạn có được hưởng CĐTS không?

    Nội dung này được Luật sư Võ Văn Mỹ - Đoàn Luật sư TP. HCM tư vấn như sau:

    • Khoản 2, Điều 34 Luật BHXH 2014 có hiệu lực từ ngày 1.1.2016 quy định, lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng CĐTS 5 ngày làm việc; 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải mổ, sinh con dưới 32 tuần tuổi; trường hợp sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc; trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc. Thời gian nghỉ việc hưởng CĐTS được tính trong 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sinh con
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn