Vợ sinh đôi, chồng được hưởng chế độ BHXH gì?

Tôi đang sống và làm việc ở TP. Thanh Hóa, và tham gia BHXH được hơn 1 năm. Vợ tôi ở nhà chuẩn bị sinh đôi. Tôi được quyền lợi BHXH như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH năm 2014, lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản (CĐTS).

      Khi vợ bạn sinh đôi thì theo khoản 2, Điều 34 Luật BHXH năm 2014, bạn được nghỉ 10 ngày làm việc (có tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần). Ngoài ra, Điều 38 của Luật BHXH năm 2014 quy định trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con. Mức lương cơ sở hiện nay là 1.210.000 đồng.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn