VÔ SINH NỮ có được thanh toán chế độ ốm đau gì không?

Ngày hỏi:03/03/2017

Anh chị vui lòng cho tôi hỏi, công ty tôi có người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc, nay người lao động đi khám bệnh và được chẩn đoán là "VÔ SINH NỮ" (có giấy ra viện đính kèm). Vậy với tên bệnh là "VÔ SINH NỮ" có được thanh toán chế độ ốm đau gì không? Và anh chị có thể giải thích tại sao được thanh toán hoặc không được thanh toán chế độ ốm đau (căn cứ vào những qui định nào). Trân trọng!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì NLĐ bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế thì đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau.

      Trường hợp NLĐ phải nghỉ việc để điều trị vô sinh mà có giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền cấp, thì được giải quyết hưởng chế độ ốm đau.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ ốm đau
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn