Vừa là thân nhân của liệt sỹ, vừa được tuyển dụng làm công chức, hưởng BHYT theo chế độ nào?

Ngày hỏi:21/08/2019

Tôi là con gái duy nhất của liệt sỹ. Tháng 07/2019, tôi được tuyển dụng làm công chức tại UBND phường, đóng BHYT theo quy định. Xin hỏi, tôi có được hưởng BHYT theo chế độ của con liệt sĩ không? Nếu được, phần tiền đã đóng BHYT trước đó có được hoàn trả không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 7 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định:

      - Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

      Căn cứ quy định tại Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014.

      Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

      Vì vậy, theo nội dung câu hỏi của bạn, bạn thuộc đối tượng đóng BHYT theo nhóm do người lao động và sử dụng lao động đóng. Để được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn theo đối tượng thân nhân người có công với cách mạng, bạn cung cấp một trong các loại giấy tờ sau đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn và giải quyết:

      - Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ hoặc Quyết định cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ và trợ cấp tiền tuất của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội theo quy định tại Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH

      - Giấy xác nhận của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi tiếp nhận, quản lý hồ sơ và làm thủ tục mua BHYT cho thân nhân của liệt sĩ và người có công nuôi dưỡng liệt sĩ theo quy định tại Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn