Xác định quỹ khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế đăng ký ban đầu với cơ sở y tế áp dụng phương thức thanh toán theo định suất

Ngày hỏi:18/09/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Lê Phương. Làm việc tại Sở y tế của Tp. Vì yêu cầu công việc tôi có thắc mắc tôi mong muốn nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể: Quỹ khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế đăng ký ban đầu với cơ sở y tế áp dụng phương thức thanh toán theo định suất được xác định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quỹ khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế đăng ký ban đầu với cơ sở y tế áp dụng phương thức thanh toán theo định suất được xác định tại Điểm C Khoản 1 Điều 14 Quyết định 1399/QĐ-BHXH năm 2014 quy định về tổ chức thực hiện bảo hiểm y tế trong khám, chữa bệnh do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành, cụ thể như sau:

      - Quỹ định suất được xác định theo quy định tại Khoản 2 và 3, Điều 10 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC;

      - Suất phí được tính riêng theo chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, nội trú được quyết toán;

      - Cuối năm, căn cứ vào hệ số điều chỉnh do BHXH Việt Nam thông báo và số chi ngoài định suất thực tế phát sinh trong năm, Phòng Giám định BHYT phối hợp với Phòng Kế hoạch - Tài chính điều chỉnh quỹ định suất tại cơ sở y tế;

      - Hằng năm, sau khi hoàn thành quyết toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT, Phòng Giám định BHYT có trách nhiệm tổng hợp chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo từng tuyến chuyên môn kỹ thuật làm căn cứ xác định suất phí năm sau.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn