Xác định số tiền đóng bảo hiểm y tế đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình

Ngày hỏi:17/04/2018

Xác định số tiền đóng bảo hiểm y tế đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Trung Đại, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Xác định số tiền đóng bảo hiểm y tế đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập! (01203***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc xác định số tiền đóng bảo hiểm y tế đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình được quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình quy định tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư này:

      Người tham gia BHYT đóng định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng thì số tiền đóng được xác định theo mức đóng giảm dần từ thành viên thứ hai trở đi theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP và mức lương cơ sở tại thời điểm đóng BHYT. Khi Nhà nước điều chỉnh mức đóng BHYT, điều chỉnh mức lương cơ sở thì người tham gia không phải đóng bổ sung phần chênh lệch do điều chỉnh mức đóng BHYT, mức lương cơ sở đối với thời gian còn lại đã đóng BHYT.

      Ví dụ 3: Trường hợp 04 người của gia đình ông B ở ví dụ 1 tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư này, có nhu cầu đóng BHYT một lần cho cả năm, số tiền đóng BHYT được xác định như sau (trường hợp Nhà nước điều chỉnh mức lương cơ sở thì vận dụng như ví dụ 2 tại Khoản 2 Điều này):

      - Người thứ nhất: 1.150.000 đồng x 4,5% x 12 tháng = 621.000 đồng.

      - Người thứ hai: 621.000 đồng x 70% = 434.700 đồng.

      - Người thứ ba: 621.000 đồng x 60% = 372.600 đồng.

      - Người thứ tư: 621.000 đồng x 50% = 310.500 đồng.

      Theo đó, Khoản 5 Điều 1 Thông tư này quy định về nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình như sau:

      - Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

      - Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này;

      Ví dụ 1: Gia đình ông B có 05 người có tên trong sổ hộ khẩu, trong đó có 01 người hưởng lương hưu, 01 người là công chức; ngoài ra, có 01 người ở địa phương khác đến đăng ký tạm trú. Số người tham gia BHYT theo hộ gia đình ông B là 04 người.

      Trên đây là nội dung quy định về việc xác định số tiền đóng bảo hiểm y tế đối với nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn