Xác định thời điểm sinh con để hưởng chế độ thai sản

Ngày hỏi:10/06/2019

Dạ cho em hỏi về trợ cấp thai sản. Em chấm dứt hợp đồng vào ngày 01/3/2019 em dự sinh vào ngày 22/9/2019 như vậy em có được tiền trợ cấp thai sản không ạ? Em tham gia bảo hiểm được 01 năm rồi ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xác định thời điểm sinh con để hưởng chế độ thai sản
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

      "1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      ...
      b) Lao động nữ sinh con;
      ...
      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con."

      Như vậy, theo quy định trên thì người lao động phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì:

      "1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

      a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này."

      Theo như bạn trình bày là bạn dự kiến sinh vào ngày 22/9/2019 thì 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 10/2018 đến tháng 9/2019. Bạn nghỉ việc từ 01/3/2019 như vậy bạn có 05 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng tháng trước khi sinh con. ==> Bạn chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

      Tuy nhiên, trường hợp bạn sinh con trước ngày 15/9/2019 thì 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 9/2018 đến 8/2019. bạn nghỉ việc từ 01/3/2019, như vậy bạn có 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. ==> Trường hợp này bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn