Xếp lương khi đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tôi là giáo viên hợp đồng có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Sau đó tôi thi đỗ công chức vào phòng GD&ĐT. Vậy thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc khi tôi là giáo viên hợp đồng có được tính để chuyển tiếp lương không?

Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

  • Theo Khoản 2 Điều 19 Nghị định số: 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định, trường hợp người được tuyển dụng vào công chức đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, chưa nhận trợ cấp BHXH một lần, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng, thời gian công tác có đóng bảo hiểm bắt buộc đứt quãng thì được cộng dồn.

    Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, nếu bạn chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần và được bố làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của bạn được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương theo quy định hiện hành.


Nguồn:

Báo Giáo dục & Thời đại
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn