Xử lý người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác

Ngày hỏi:27/02/2018

Người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác có bị xử phạt không? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Kim Ngân, tôi sinh sống và làm việc tại Tp. HCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác có bị xử phạt không? Và mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (ngan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 10 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác sẽ bị xử phạt như sau:

    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác; không ký kết hợp đồng đào tạo nghề đối với người học nghề, tập nghề; không trả lương cho người học nghề trong thời gian họ học nghề, tập nghề mà trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách; không tiến hành ký kết hợp đồng lao động đối với người học nghề, người tập nghề khi hết thời hạn học nghề, tập nghề, theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác) có thể sẽ bị phạt tiền tùy thuộc vào số lượng người lao động mà người sử dụng lao động không đào tạo nghề, tối thiểu là 500.000 đồng và tối đa là 20.000.000 đồng.

    Trên đây là nội dung quy định về hình thức xử phạt người sử dụng lao động không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Sử dụng lao động
Đào tạo nghề
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn