Xử lý người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng BHXH bắt buộc cho NLĐ không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc

Ngày hỏi:28/02/2018

Người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có bị xử phạt không? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Đức Tuấn, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Dương. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có bị xử phạt không? Và mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (tuan.nguyen***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Khoản 5 và Điểm b Khoản 7 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sẽ bị xử phạt như sau: (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP)

    5. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có hành vi không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    ...

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    b) Buộc trả đủ khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều này.

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc) có thể sẽ bị phạt tiền tùy thuộc vào số lượng người lao động mà người sử dụng lao động trả thêm tiền đúng quy định, tối thiểu là 3.000.000 đồng và tối đa là 20.000.000 đồng. Đồng thời, người sử dụng lao động sẽ bị buộc trả đủ khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động.

    Trên đây là nội dung quy định về hình thức xử phạt người sử dụng lao động không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn