Xử lý người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất

Ngày hỏi:01/03/2018

Người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thành Toàn, tôi sinh sống và làm việc tại Tp. HCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất bị xử phạt như thế nào? Và mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (toan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Điểm d Khoản 2 và Điểm b Khoản 3 Điều 16 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất sẽ bị xử phạt như sau:

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    d) Vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động hoặc các tiêu chuẩn về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất, sử dụng, bảo quản, vận chuyển đối với các loại máy, thiết bị, vật tư, năng lượng, điện, hóa chất, thuốc bảo vệ thực vật, thay đổi công nghệ, nhập khẩu công nghệ mới;

    ...

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    b) Thực hiện các quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng về đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c và Điểm d Khoản 2 Điều này;

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất) có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Đồng thời, người sử dụng lao động sẽ bị buộc thực hiện các quy chuẩn kỹ thuật về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng.

    Trên đây là nội dung quy định về hình thức xử phạt người sử dụng lao động vi phạm các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn lao động, vệ sinh lao động đã công bố áp dụng trong sản xuất. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn