Xử phạt hành vi vi phạm quy định về thử việc

Ngày hỏi:27/01/2015
Hành vi vi phạm quy định về thử việc bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Công đoàn xây dựng Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời: Theo Điều 6 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013 của chính phủ quy định:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ; bên cạnh đó, biện pháp khắc phục hậu quả là: buộc trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc đối với hành vi vi phạm.

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      + Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần;

      + Thử việc quá thời gian quy định;

      + Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó.

      Bên cạnh đó, biện pháp khắc phục hậu quả là người sử dụng lao động phải trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc đối với các hành vi vi phạm.

      Văn phòng Tư vấn pháp luật CĐXDVN


    Nguồn:

    Công đoàn Xây dựng Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn