Xử phạt người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc

Ngày hỏi:01/03/2018

Người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc có bị xử phạt không? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Ngọc Huyền, tôi sinh sống và làm việc tại Thanh Hóa. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc có bị xử phạt không? Và mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (huyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điểm e Khoản 2 Điều 16 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc sẽ bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      - Không có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động đối với máy, thiết bị, nơi làm việc hoặc có nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc;

      Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc) có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung quy định về hình thức xử phạt người sử dụng lao động có bảng chỉ dẫn về an toàn lao động, vệ sinh lao động nhưng không đặt ở vị trí dễ đọc, dễ thấy tại nơi làm việc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn