Xuất ngũ về hưu có được hưởng bảo hiểm y tế 100% không?

Ngày hỏi:22/06/2020

Cho tôi hỏi:

Nhập ngũ 8/1986 đến tháng 5/2020nghi hưu. Không tham gia chiến đấu có được hưởng bảo hiểm y tế 100% không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định đối tượng được hưởng 100% BHYT, cụ thể như sau:

      - Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

      - Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

      - Trẻ em dưới 6 tuổi;

      - Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

      - Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

      - Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

      - 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

      - 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã thôi tại ngũ theo diện nghỉ hưu không còn tham gia chiến đấu thì bạn sẽ được BHYT chi trả 100% khi bạn là người có công với cách mạng hoặc là cựu chiến binh. Còn nếu không thuộc các trường hợp trên thì bạn sẽ không được BHYT chi trả 100%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn