Bên cho thuê quyền sử dụng đất chết, bên thuê vẫn được tiếp tục thực hiện hợp đồng đến khi hết hạn

Ngày hỏi:10/12/2015

Tôi có hợp đồng thuê một mặt bằng để kinh doanh trong thời hạn 5 năm. Hợp đồng thực hiện mới được 2 năm, bất ngờ ông chủ cho thuê mặt bằng ngã bệnh rồi qua đời. Sau khi chôn cất người đó xong, các con của ông nói với tôi trong thời hạn 3 tháng phải trả lại mặt bằng. Điều này làm tôi rất lo, vì tôi đang kinh doanh ổn định. Trường hợp này, tôi có buộc phải trả mặt bằng cho chủ nhà không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Chị không bị buộc phải trả mặt bằng lại cho các con của chủ đất. Trường hợp này được quy định tại khoản 1 Điều 711 Bộ luật Dân sự về quyền tiếp tục thuê quyền sử dụng đất khi một bên chết, như sau: Trong trường hợp bên cho thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết thì bên thuê vẫn được tiếp tục thuê quyền sử dụng đất cho đến hết thời hạn thuê.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn