Bên cho thuê tự ý chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được không?

Ngày hỏi:17/01/2020

Em có cho thuê căn nhà và người thuê đưa em 20 triệu để đóng trước hai tháng, giờ em có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng không? Em chấp nhận bồi thường 40 triệu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bên cho thuê tự ý chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 132 Luật nhà ở 2014 quy định: Trong thời hạn thuê nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng, bên cho thuê không được đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

      Bên cho thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này;

      - Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

      - Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;

      - Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;

      - Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;

      - Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;

      - Thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 129 của Luật này.

      => Như vậy, việc đơn phương chấm dứt không thuộc vào các trường hợp trên thì bạn nên thỏa thuận với bên thuê để đảm bảo quyền lợi các bên. Nếu đơn phương chấm dứt sai quy định mà bên thuê khởi kiện thì bạn phải có trách nhiệm bồi thường và tiếp tục thực hiện hợp đồng cho thuê.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn