Bên góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất có quyền hủy hợp đồng nếu...

Ngày hỏi:18/03/2016

Tôi có thửa đất mặt tiền. Bạn tôi rủ cùng hùn vốn kinh doanh với phương thức tôi góp vốn bằng quyền sử dụng thửa đất, bạn tôi trực tiếp kinh doanh, sau đó hàng tháng chia lãi cho tôi. Tôi còn đang đắn đo. Nếu sau này việc thanh toán tiền lãi không được thực hiện đúng, tôi có quyền hủy bỏ hợp đồng không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Về điều này, anh có thể yên tâm. Theo quy định tại khoản 1 Điều 731 Bộ luật Dân sự, bên nhận góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất có nghĩa vụ thanh toán phần lợi nhuận cho bên góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng phương thức đã thỏa thuận trong hợp đồng.

    Khoản 4 Điều 730 Bộ luật Dân sự quy định bên góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất có quyền hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại nếu bên nhận góp vốn không thực hiện việc thanh toán phần lợi nhuận đúng thời hạn hoặc thanh toán không đầy đủ.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn