Bộ Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám?

Ngày hỏi:31/01/2019

Tôi đang có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Bộ Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bộ Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám?
      (ảnh minh họa)
    • Trách nhiện của Bộ Tài nguyên và Môi trường trong việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám được quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định 03/2019/NĐ-CP về hoạt động viễn thám do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      Bộ Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm xây dựng kế hoạch thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám hàng năm, định kỳ 05 năm trên cơ sở tổng hợp nhu cầu của các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và nhiệm vụ đột xuất được Nhà nước giao.

      Bên cạnh đó, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ tổ chức triển khai việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám từ các trạm thu dữ liệu viễn thám thuộc phạm vi quản lý theo kế hoạch đã được phê duyệt.

      Để nắm rõ hơn về vấn đề này thì Ban biên tập cũng cung cấp thêm cho bạn về khái niệm dữ liệu ảnh viễn thám như sau:

      Dữ liệu ảnh viễn thám là thông tin, hình ảnh đối tượng địa lý được thu nhận từ vệ tinh viễn thám.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trách nhiện của Bộ Tài nguyên và Môi trường trong việc thu nhận dữ liệu ảnh viễn thám.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn