Cá nhân được nhận khoán rừng phòng hộ tối đa bao nhiêu héc ta?

Ngày hỏi:15/11/2021

Với tư cách cá nhân thì được nhận khoán rừng phòng hộ tối đa bao nhiêu héc ta? Mong sớm nhận hồi đáp thắc mắc nêu trên.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cá nhân được nhận khoán rừng phòng hộ tối đa bao nhiêu héc ta?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 168/2016/NĐ-CP, có quy định:

      Hạn mức khoán

      Đối với khoán công việc, dịch vụ hạn mức khoán do bên khoán và bên nhận khoán thỏa thuận. Trường hợp khoán ổn định theo chu kỳ sản xuất kinh doanh, bên khoán căn cứ vào quy mô diện tích khoán và nhu cầu của bên nhận khoán để thỏa thuận và xác định hạn mức khoán phù hợp, trong đó:

      - Hạn mức khoán cho cá nhân theo thỏa thuận, nhưng không quá 15 héc ta.

      - Hạn mức khoán cho hộ gia đình theo thỏa thuận, nhưng không quá 30 héc ta.

      - Hạn mức khoán cho cộng đồng dân cư thôn theo thỏa thuận, nhưng tổng diện tích khoán không vượt quá tổng diện tích bình quân mỗi hộ gia đình trong cộng đồng không quá 30 héc ta tại thời điểm hợp đồng khoán.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc nhận khoán diện tích rừng phòng hộ do các bên tự thỏa thuận, nhưng với tư cách cá nhân thì được nhận khoán rừng phòng hộ tối đa 15 héc ta.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn