Các bên không thể tự hòa giải tranh chấp đất đai được thì cần phải làm gì?

Ngày hỏi:15/05/2021

Tôi và hàng xóm tôi có tranh chấp liên quan đến lối đi chung. Hai bên cũng đã ngồi lại nói chuyện và tự hòa giải rồi. Tuy nhiên, vẫn không thống nhất được, bây giờ muốn kiện ra tòa, là nộp đơn ra Tòa luôn hay phải hòa giải ở cấp chính quyền nào nữa vậy? Cả hai đều có sổ đỏ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các bên không thể tự hòa giải tranh chấp đất đai được thì cần phải làm gì?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 202, Khoản 1 Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định về nội dung trên như sau:

      - Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

      - Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

      + Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết.

      Như vậy, trường hợp của bạn phải bắt buộc hòa giải tại UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp, nếu không hòa giải tại UBND cấp xã thì sẽ không được quyền khởi kiện tại tòa án theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn