Các quyền chung của người sử dụng đất

Theo dõi sự thay đổi của Quyền chung của người sử dụng đất
Ngày hỏi:19/08/2014
Tôi có một số đất thổ cư cho thuê làm nhà ở hơn 4 năm nay. Hiện nay, hộ thuê đất của tôi đang làm thủ tục chuyển quyền sở hữu nhà cho con. Tôi có quyền ngăn cản không?

    Nội dung này được Luật sư Phan Ngọc Minh (Giám đốc Trung tâm TGPLNN An Giang) tư vấn như sau:

    • Theo Điều 166 Luật Đất đai năm 2013, người sử dụng đất có các quyền chung sau đây:

      1. Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

      2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

      3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

      4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

      5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

      6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

      7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

      Theo quy định trên, nếu cho rằng việc chuyển quyền sở hữu nhà ở của người đang thuê đất nói trên có liên quan đến quyền sử dụng đất hợp pháp của mình thì ông có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền ngăn chận.


    Nguồn:

    Báo An Giang Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn