Căn hộ chung cư trong thời gian trả góp có được bán không?

Ngày hỏi:29/08/2019

Bố mẹ tôi có mua một căn hộ chung cư như theo hình thức trả dần trong vòng 02 năm, đến giờ cũng trả được 19 tháng. Nhưng do cần tiền gấp gia đình không có gì chỉ có căn hộ trả dần này. Vậy trường hợp này bố mẹ tôi có được bán lại căn hộ này cho người khác không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 125 Luật nhà ở 2014 quy định việc chuyển nhượng nhà ở trả theo hình thức trả dần như sau:

      "Bên mua nhà ở trả chậm, trả dần chỉ được thực hiện các giao dịch mua bán, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn nhà ở này với người khác sau khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác."

      Như vậy, bố mẹ bạn chỉ bán được căn hộ chung cư này khi trả hết tiền theo hợp đồng đã thỏa thuận, hoặc bố mẹ bạn có thỏa thuận với chủ đầu tư (bên bán căn hộ chung cư) về việc bán này nếu cả 02 bên đồng thuận thì bố mẹ bạn có quyền bán căn hộ chung cư đang trong thời gian trả dần này.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn