Chất cải tạo đất có phải công bố hợp quy hay không?

Ngày hỏi:12/10/2019

Hiện chúng tôi có cơ sở sản xuất chất cải tạo đất. Cho tôi hỏi chất cải tạo đất có phải bắt buộc công bố hợp quy hay không? Công bố như thế nào, thẩm quyền thuộc về ai?

 

 

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chất cải tạo đất có phải công bố hợp quy hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Thông tư 28/2012/TT-BKHCN quy định về nguyên tắc công bố hợp quy có nội dung quy định như sau:

      Đối tượng của công bố hợp quy là sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ, quá trình, môi trường được quy định trong quy chuẩn kỹ thuật quốc gia do các Bộ quản lý ngành, lĩnh vực ban hành hoặc được quy định trong quy chuẩn kỹ thuật địa phương do Ủy ban nhân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành. Công bố hợp quy là hoạt động bắt buộc.

      Về chất cải tạo đất bạn có thể đối chiếu trong văn bản sau: Tiêu chuẩn quốc gia TCVN 7159:2002 (ISO 7851 : 1983) về Phân bón và chất cải tạo đất - Phân loại do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì chất cải tạo đất phải công bố hợp quy.

      Về thủ tục tham khảo bài viết sau: Thủ tục công bố hợp quy đối với hàng hóa sản xuất trong nước.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT