Chi phí di chuyển máy móc có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất không?

Ngày hỏi:10/06/2021

Tôi có cái nhà xưởng trên đất bị Nhà nước ra quyết định thu hồi. Cho hỏi chi phí di chuyển đồ đạc, máy móc trong nhà xưởng nhà nước có bồi thường hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí di chuyển máy móc có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 91 Luật Đất đai 2013 có quy định:

      Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

      Như vậy, theo quy định này trường hợp của bạn sẽ được Nhà nước bồi thường chi phí di chuyển, thiệt hại khi di chuyển, tháo dỡ đồ đạc, máy móc như quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn