Cho thuê đất trong khu công nghiệp có phải đấu giá?

Ngày hỏi:18/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi, trường hợp cho thuê đất trong khu công nghiệp có phải đấu giá không ạ? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cho thuê đất trong khu công nghiệp có phải đấu giá?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 118 Luật đất đai 2013, có quy định về các trường hợp giao đất có thu thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo hình thức theo hình thức đấu giá trong các trường hợp sau:

      - Đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê hoặc cho thuê mua;

      - Đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê;

      - Sử dụng quỹ đất để tạo vốn cho đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng;

      - Sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;

      - Cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

      - Giao đất, cho thuê đất đối với đất Nhà nước thu hồi do sắp xếp lại, xử lý trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, cơ sở sản xuất, kinh doanh mà tài sản gắn liền với đất thuộc sở hữu nhà nước;

      - Giao đất ở tại đô thị, nông thôn cho hộ gia đình, cá nhân;

      - Giao đất, cho thuê đất đối với các trường hợp được giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp cho thuê đất trong khu công nghiệp được giảm tiền thuê đất có thể được áp dụng hình thức đấu giá.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn