Choáng với yêu cầu đóng thuế sử dụng đất

Ngày hỏi:08/07/2016

Tôi có căn nhà cha mẹ để lại. Căn nhà được xây dựng năm 1967 do tỉnh trưởng tỉnh Gia Định cũ cấp phép xây dựng. Hiện tôi đang làm giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đã nhận thông báo từ Phòng thuế quận Bình Thạnh (TP.HCM) yêu cầu đóng thuế sử dụng đất. Nhưng khi nhìn con số: 77m2 x 13,9 triệu đồng x 50% = 535.150.000 đồng tôi cảm thấy choáng vì số tiền quá lớn, không biết làm sao đóng nổi. Tôi nghe nói nhà xây dựng trước năm 1975 do cha mẹ để lại thì không phải đóng tiền sử dụng đất có đúng không?

    Nội dung này được Công chứng Tân Phú tư vấn như sau:

    • Về tiền sử dụng đất, do thư trình bày của ông/bà không cho biết tổng diện tích đất được cấp giấy chứng nhận và diện tích của căn nhà theo giấy phép xây dựng vào năm 1967 là bao nhiêu mét vuông nên chúng tôi xin trình bày một số nguyên tắc chung để xác định vấn đề trên như sau:

      Căn cứ khoàn 1, Điều 50 Luật đất đai và khoản 4, Điều 3 nghị định 198/2004/NĐ-CP, diện tích đất được ghi trên giấy phép xây dựng nhà vào năm 1967 không phải nộp tiền sử dụng đất.

      Trong trường hợp đất sử dụng do lấn chiếm từ trước ngày 15-10-1993 thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% theo giá đất do UBND cấp tỉnh quy định (căn cứ điểm a, khoản 5 Điều 2 nghị định 120/2010/NĐ-CP ngày 30-12-2010 của Chính phủ). Vì vậy, để biết được lý do tại sao ông/bà phải đóng số tiền sử dụng đất nêu trên, ông/bà cần xem lại những giấy tờ pháp lý liên quan đến việc sử dụng đất do chế độ cũ cấp là bao nhiêu mét vuông ngoài giấy phép xây dựng vào năm 1967, thửa đất của ông/bà có bằng khoán cũ hay không, nếu có thì diện tích đất là bao nhiêu mét vuông.

      Ngoài ra, ông/bà nên xem nội dung phiếu chuyển của Phòng tài nguyên - môi trường chuyển cho Chi cục Thuế quận Bình Thạnh đã xác định nguồn gốc đất có phần diện tích đất nào là đất do lấn chiếm từ trước 15-10-1993 hay không. Nếu có thì ông/bà sẽ phải đóng tiền sử dụng đất theo quy định tại cứ điểm a, khoản 5 Điều 2 nghị định 120/2010/NĐ-CP nêu trên.

      Để có thể xác định một cách chính xác tiền sử dụng đất mà ông/bà phải đóng là bao nhiêu, ông/bà cần xem xét những vấn đề đã nêu.


    Nguồn:

    Văn Phòng Công Chứng Tân Phú - TpHCM
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn