Chủ sở hữu nhà ở phải ở đâu khi nhà ở bị phá dỡ?

Ngày hỏi:18/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Chủ sở hữu nhà ở phải ở đâu khi nhà ở bị phá dỡ? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Chương - Bình Thuận

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 96 Luật Nhà ở 2014 thì chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ được quy định như sau:

      - Chủ sở hữu nhà ở phải tự lo chỗ ở khi nhà ở bị phá dỡ.

      - Trường hợp phá dỡ nhà ở thuộc diện bị thu hồi đất thì chỗ ở của chủ sở hữu được giải quyết theo chính sách về nhà ở tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật nhà ở và pháp luật về đất đai.

      - Trường hợp phá dỡ nhà chung cư để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới thì chỗ ở của chủ sở hữu có nhà chung cư bị phá dỡ được giải quyết theo quy định về bố trí nhà ở về tái định cư.

      Trên đây là nội dung giải đáp về chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sở hữu nhà ở
    Quyền sở hữu nhà ở
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn