Chưa có nhà, chuyển đất vườn sang đất ở có được giảm thuế?

Ngày hỏi:09/09/2015
Tôi có 100 m2 đất vườn và tôi chưa có nhà ở. Vậy tôi xin chuyển 100m2 lên thổ được không? Và có được miễn giảm tiền chuyển thổ không? Cám ơn Luật sư.
    • Điểm d khoản 1 Điều 57 Luật Đất Đai số 45/2013/QH13 quy định trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Theo đó, trường hợp ông Trần Quốc Toản đề nghị chuyển mục đích sử dụng đất phù hợp với các căn cứ sau thì được phép chuyển mục đích sử dụng đất:

      - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

      - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

      Khoản 2 Điều 57 Luật Đất đai 2013 quy định khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

      Để được giảm tiền sử dụng đất thì Ông Toản phải thuộc một trong các trường hợp tại Điều 12 Nghị định 45/2014/NĐ-CP sau đây:

      - Hộ nghèo, hộ đồng bảo dân tộc thiểu số thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo và không thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định.

      - Người có công với cách mạng theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      CafeLand kết hợp Công ty Luật TNHH Đất Luật


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn