Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là vô thời hạn?

Ngày hỏi:09/07/2020

Pháp luật có quy định về thời sử dụng của chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản không? Và khi có chứng chỉ hành nghề môi giới thì có thể sử dụng chứng chỉ đó ủy quyền cho người khác thay mình trong hoạt động môi giới không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là vô thời hạn?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 15 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định:

      Chứng chỉ có giá trị sử dụng đối với môi giới bất động sản trên phạm vi cả nước trong thời hạn 05 năm kể từ ngày được cấp.

      Căn cứ Khoản 7 Điều 15 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định:

      - Không được sửa chữa, tẩy xóa nội dung của chứng chỉ;

      - Không được cho thuê, cho mượn hoặc cho các tổ chức, cá nhân khác sử dụng tên và chứng chỉ của mình để thực hiện các hoạt động liên quan đến hành nghề môi giới bất động sản;

      - Không được sử dụng vào các mục đích khác mà pháp luật không quy định.

      Như vậy, thời hạn sử dụng đối với Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là 05 năm kể từ ngày được cấp và không được sử dụng chứng chỉ này trong việc cho mượn hay cho các cá nhân, tổ chức khác để nhân danh mình tham gia quan hệ môi giới bất động sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn