Chứng thực hợp đồng đổi nhà ở

Ngày hỏi:15/10/2015

Chứng thực hợp đồng đổi nhà ở được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Ngô Gia tư vấn như sau:

    • Đổi nhà ở được quy định tại Mục 6 Luật nhà ở 2005:

      Điều 109. Đổi nhà ở thuộc sở hữu chung

      1. Việc đổi nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất phải được sự đồng ý bằng văn bản của tất cả các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung.

      2. Trường hợp đổi nhà ở thuộc sở hữu chung theo phần thì chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung chỉ được đổi phần nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình và bảo đảm không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của các chủ sở hữu chung khác.

      Điều 110. Đổi nhà ở đang cho thuê

      1. Chủ sở hữu nhà ở đang cho thuê phải thông báo cho bên thuê nhà ở biết về việc đổi nhà ở.

      2. Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê nhà ở đến hết hạn hợp đồng đã ký với chủ sở hữu nhà ở cũ, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

      Trình tự thực hiện:

      – Người yêu cầu chứng thực nộp một (01) bộ hồ sơ yêu cầu chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã và xuất trình bản chính của giấy tờ đã nộp bản sao để đối chiếu; cán bộ có thẩm quyền tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ yêu cầu chứng thực.

      – Nếu hồ sơ không hợp lệ hoặc khi giải quyết yêu cầu chứng thực mà phát hiện người có bất động sản không đủ điều kiện thực hiện quyền của người có bất động sản theo quy định của pháp luật thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ trả lại hồ sơ và thông báo rõ lý do bằng văn bản cho người yêu cầu chứng thực.

      – Trường hợp hồ sơ yêu cầu chứng thực hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ ghi vào Sổ chứng thực hợp đồng, giao dịch (mẫu số 61/SCT) và trình người có thẩm quyền thực hiện ký chứng thực hợp đồng, văn bản về bất động sản. Người yêu cầu chứng thực nhận kết quả tại nơi nộp hồ sơ.

      Trường hợp không chứng thực được trong ngày nhận hồ sơ thì cán bộ tư pháp ghi vào Sổ chứng thực hợp đồng, giao dịch, viết Phiếu hẹn (Mẫu số 32/PH) trao cho người yêu cầu chứng thực.

      Cách thức thực hiện: Trực tiếp tại UBND cấp xã

      Thành phần hồ sơ:

      – Phiếu yêu cầu chứng thực hợp đồng, văn bản;

      – Bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu; bản sao giấy tờ chứng minh thẩm quyền của người đại diện (nếu là người đại diện);

      – Bản sao Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

      – Dự thảo Hợp đồng (trường hợp người yêu cầu chứng thực soạn thảo sẵn).

      – Văn bản đồng ý của tất cả các chủ sở hữu nếu nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất;

      – Các giấy tờ cần thiết khác cho việc chứng thực theo quy định của pháp luật.

      Số lượng hồ sơ: 01 bộ

      Thời hạn giải quyết:

      – Trong ngày nhận hồ sơ (nếu nộp đầy đủ hồ sơ yêu cầu chứng thực hợp lệ trước 15 giờ);

      – Chậm nhất trong ngày làm việc tiếp theo (nếu nộp đầy đủ hồ sơ yêu cầu chứng thực hợp lệ sau 15 giờ);

      – Trường hợp hợp đồng, văn bản có tình tiết phức tạp thì thời hạn chứng thực không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

      Đối tượng thực hiện thủ tục hành chính: Cá nhân, tổ chức

      Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính: UBND cấp xã

      Kết quả thực hiện thủ tục hành chính: Văn bản chứng thực

      Lệ phí (nếu có): 20.000đồng/ trường hợp


    Nguồn:

    VP Luật sư Ngô Gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng thực hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn