Chuyển đổi quyền sử dụng đất khác địa phương được không?

Ngày hỏi:28/05/2020

Cho tôi hỏi: Tôi có mảnh đất làm nông nghiệp muốn chuyển đổi với một người cũng có đất nông nghiệp kế bên thì có được không? Hai mảnh đất này giáp nhau, nhưng thuộc hai xã khác nhau.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 190 Luật Đất đai 2013 quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

      Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

      => Như vậy, theo quy định thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã. Do đó, mặc dù hai mảnh đất giáp nhau nhưng khác xã thì cũng không được chuyển đổi.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn