Chuyển mục đích sử dụng đất giữa các loại đất cùng nhóm thì có phải thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền?

Ngày hỏi:13/09/2019

Khi chuyển mục đích sử dụng đất giữa các loại đất cùng nhóm đất thì có phải thông báo với có quan nhà nước có thẩm quyền không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển mục đích sử dụng đất giữa các loại đất cùng nhóm thì có phải thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

      1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

      ...

      Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

      => Căn cứ theo quy định nêu trên thì khi chuyển đất phi nông nghiệp được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng sang đất phi nông nghiệp được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất vẫn phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Và theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai 2013 thì nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

      - Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

      - Đất xây dựng trụ sở cơ quan;

      - Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

      - Đất xây dựng công trình sự nghiệp gồm đất xây dựng trụ sở của tổ chức sự nghiệp; đất xây dựng cơ sở văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao, khoa học và công nghệ, ngoại giao và công trình sự nghiệp khác;

      - Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

      - Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông (gồm cảng hàng không, sân bay, cảng đường thủy nội địa, cảng hàng hải, hệ thống đường sắt, hệ thống đường bộ và công trình giao thông khác); thủy lợi; đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất sinh hoạt cộng đồng, khu vui chơi, giải trí công cộng; đất công trình năng lượng; đất công trình bưu chính, viễn thông; đất chợ; đất bãi thải, xử lý chất thải và đất công trình công cộng khác;

      - Đất cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;

      - Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa, nhà tang lễ, nhà hỏa táng;

      - Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

      - Đất phi nông nghiệp khác gồm đất làm nhà nghỉ, lán, trại cho người lao động trong cơ sở sản xuất; đất xây dựng kho và nhà để chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp và đất xây dựng công trình khác của người sử dụng đất không nhằm mục đích kinh doanh mà công trình đó không gắn liền với đất ở;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn