Chuyển nhượng đất

Ngày hỏi:15/07/2010
Mẹ và cậu tôi ở cùng một hộ, do nhu cầu cuộc sống, mẹ tôi tách hộ, cậu tôi có tặng cho mẹ tôi một mảnh đất mang tên cậu ( ở phố khác) vậy mẹ tôi phải làm những thủ tục gì. Là chị em, mẹ và cậu tôi có được miễn thuế chuyển nhượng đất không?

    Nội dung này được Luật sư Lê Xuân Hiệp tư vấn như sau:

    • Chào bạn

      Mẹ và cậu của bạn sẽ làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (có công chứng) và làm thủ tục sang tên, đăng ký quyền sử dụng đất (Điều 722-726 Bộ luật dân sự)

      Trước 01/01/2009, thu thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Sau 01/01/2009 được thay bằng việc thu thuế thu nhập cá nhân. Theo đó, cậu của bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân (Điều 4 - Luật thuế thu nhập cá nhân) đối với việc tặng cho nói trên. Mẹ bạn sẽ nộp lệ phí trước bạ đất là 0.5% theo bảng giá đất do Nhà nước áp dụng.

      Thân mến.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn