Chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài Ngày hỏi:07/11/2016

Tôi có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài hay không? thao***@gmail.com

Nội dung này được Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Long An tư vấn như sau:

  • 1. Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 thì Ông (Bà) không được chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài.

    2. Căn cứ khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014 thì nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng nhà ở của Công ty (là chủ đầu tư) được chuyển nhượng cho người nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Thủ tục nhận chuyển nhượng được quy định tại Quyết định 4250/QĐ-UBND ngày 19/10/2016 của UBND tỉnh Long An công bố sửa đổi bộ thủ tục hành chính lĩnh vực đất đai thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện trên địa bàn tỉnh Long An.

    3. Ông (Bà) không nêu rõ đối tượng nhận chuyển nhượng đất nằm trong dự án Khu dân cư (Doanh nghiệp trong nước, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, …). Do đó, đề nghị Ông (Bà) đến Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Long An để được hướng dẫn cụ thể.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn