Có bắt buộc phải mua bảo hiểm nhà ở hay không?

Ngày hỏi:05/03/2019

Tôi đâng có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Có bắt buộc phải mua bảo hiểm nhà ở hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Quốc - Gia Lai

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối với vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 78 Luật Nhà ở 2014 có quy định như sau:

      Nhà nước khuyến khích các chủ sở hữu mua bảo hiểm nhà ở. Đối với nhà ở thuộc danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định của pháp luật về phòng cháy, chữa cháy thì chủ sở hữu nhà ở này phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

      => Như vậy, theo quy định này thì chủ sở hữu nhà ở phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc khi nhà ở thuộc danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ thôi bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn