Có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích đường ngõ?

Ngày hỏi:02/02/2016

Vợ chồng tôi mua một mảnh đất diện tích 160,1m2, trên đó có nhà ở và vườn và có 39,9m2 là đường ngõ. Tôi xin hỏi: chúng tôi có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích đường ngõ đó không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở tài nguyên và Môi trường Quảng Ninh tư vấn như sau:

    • Nội dung hỏi của độc giả Lương Bích Ngọc chưa rõ ràng mua đất thời điểm nào, ngõ đi mà độc giả xin cấp là ngõ đi dành riêng của thửa đất hay ngõ đi chung của cộng đồng dân cư. Do đó, Sở Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở trả lời cụ thể.

      Về điều kiện cấp Giấy chứng nhận thực hiện như sau:

      - Đối với trường hợp sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Luật đất đai 2013 và Điều 18 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ thì cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Luật đất đai 2013.

      - Đối với trường hợp sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo Luật đất đai 2013 và Điều 18 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ và không vi phạm pháp luật về đất đai thì cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 101 Luật Đất đai 2013, Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ.

      Đề nghị độc giả Lương Bích Ngọc đến Trung tâm phục vụ hành chính công của TP Hạ Long để được hướng dẫn cụ thể và chi tiết./.

      (Theo Công văn số 4242/TNMT-ĐKĐĐ)


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn