Có được góp tiền mua đất chung không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Mấy anh em họ hàng nhà tôi muốn mua chung mấy mảnh đất kiếm lời và làm một bản hợp đồng góp vốn. Vậy theo quy định hiện hành thì có được góp tiền mua đất chung không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 209 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Sở hữu chung theo phần thì:

      1. Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.

      2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      Hiện Luật Đất đai 2013 và Bộ luật Dân sự không cấm việc nhiều người cùng góp tiền mua chung một mảnh đất, do đó, anh em bạn có thể thực hiện việc này. Tuy nhiên để tránh xảy ra tranh chấp thì cần có hợp đồng ghi rõ số tiền góp của mỗi người.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn