Có được khấu trừ tiền lương để trả tiền thuê nhà ở công vụ không?

Ngày hỏi:06/01/2021

Xin hỏi, tôi là người thuê nhà ở công vụ được 8 tháng, trong 04 tháng liền kề gần đây nhất, tôi kẹt tiền nên không thanh toán tiền thuê đúng hạn được. Cho hỏi, bên quản lý họ có quyền khấu trừ tiền lương của tôi hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Thông tư 09/2015/TT-BXD quy định như sau:

      Trường hợp người thuê nhà ở công vụ không trả tiền thuê trong 03 tháng liên tục thì cơ quan, tổ chức đang trực tiếp quản lý người thuê nhà ở công vụ khấu trừ tiền lương của người thuê nhà ở công vụ để thanh toán tiền thuê nhà cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ.

      Như vậy, trong trường hợp mà bạn đề cập thì cơ quan, tổ chức đang trực tiếp quản lý người thuê nhà ở công vụ được khấu trừ tiền lương của người thuê nhà ở công vụ để thanh toán tiền thuê nhà cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở công vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn